Antananariwo
Antaananaariwo (Faranse: Tananarive, di ko wax [tananaʁiv]), ñu ngi ko xam itam ci làkku Tana, mooy péeyu Madagaskaar. Wàllug nguurug dëkk bi, bi ñuy wax Antananarivo-Renivohitra ("Antananarivo-Mother Hill" walla "Antananarivo-Capital"), mooy péeyu diiwaanu Analamanga. Dëkk bi nekk na ci 1,280 m (4,199 ft) ci kaw suuf ci digg dun bi, mooy péeyu réew mi gën a màgg ci wàllu kawe ci biir réewi dun yi. Moom la réew mi gën a màgg ci askan wi, li ko dale ci 18eelu xarnu. Njiitu réew mi, mbootaayu réew mi, Senegaal ak àttekaayu àttekaay bi gën a mag a ngi fa nekk, ak 21 misiyoŋ yu diggante réew mi ak réew mi, ak kër yu mag yu bare yu jëfekaay yu réew mi ak yu àdduna bi, ak yu NGO. Am na ay université, ay nightclub, ay bérab yuy def ay pexe, ak ay njariñ, lu ëpp ci yeneen dëkk yu nekk ci dun bi. Am na ay kurél yu nekk ci réew mi ak ci diiwaan mi, boole ci kurélug rugbi bi, Maki yi, yi jël ndam ci réew mi.
-
Antananariwo
-
Dëkk bu kawe bi
-
Kër
-
Gisub Antananariwo
-
Mbeddum tembte
-
Mbeddum tembte
Antananariwo | |
---|---|
Réew | Madagaskaar |
Tus-wu-gaar Tus-wu-taxaw |
|
way-dëkk | 1 689 000 nit |
atum way-dëkk | 2 001 |