Neemaar
'Neemaar' da Silva Santos Júnior (mu ngi juddu juróomi fan ci weeru féewiriyee atum 1992), ñu di ko woowe Neymar Júnior wala ñu di ko tudde Neymar, ab futbalkat bi bu dëkk Beresil te di futbalkat ci këlëbu Saudi Pro League Al Hilal ak ekibu Beresil. Ab dugalkat bu bari ak joŋante bu siiw ci ni muy joŋante, ñu ngi ko jàppe ni kenn ci futbalkat yi gën a xarañ ci àdduna bi ak futbalkat bi gën a xarañe ci saa-Brasil ci jamonoom. Neymar dugal lu ëpp Téeméeri bal ci ñetti këlëb yu wuute, loolu moo ko def benn ci futbalkat yu néew yu am ndam li.
Neymar siiw na ca Santos, fa mu tàmbalee liggeeyam ba muy am fukki at ak juróom-ñaar. Bi mu ko defee mu doon futbalkat bu mag bu liggu Beresil bi, moo jël ndam ci Copa Libertadores 2011 ak Santos, doon seen joŋante bu jëkk bi ñu amoon ca 1963. Ci atum 2011 ak 2012, ñu tudde ko futbalkat bi gën a xarañ ci Afrig sowu, mu dellu réewu Ërob ngir dugg ci Barcelone atum 2013. Ci ñaareelu atam, ci ñetti joŋante bu Barcelone ak Lionel Messi ak Luis Suarez, ñu di ko woowe MSN, moo jël ñetti joowukaay yu La Liga, Copa del Rey, ak UEFA Champions League. Ci li ñu ko xiir mu nekk futbalkat bu mag ci këlëb bi, Neymar dafa jóge Barcelone ci lu jaaduwul dem Paris Saint-Germain (PSG) atum 2017 ci 222 milyoŋi ëro, loolu moo ko def futbalkat ki gën a jafe. Paris, Neymar lañu fal futbalkat bi gën a xarañ ci Ligue 1 ci at mi mu jiitu, bokk na ci PSG bi mu àggee ci finaalu Ligg Sàmpiyoŋ bi ci 2019–20-20, te mujj nekk futbalkat bu gën a xaraq ci Brasil ci taarixu Ligg Sëspiyoŋ yi. Ay gaañu-gaañu yu metti moo tax Neymar di joŋante ci PSG te ci 2023, ginnaaw juróom-benni at ak juróomi ndam ci Ligg 1, mu dugg ci Al Hilal ci ab déggoo bu am njariñ.
Bi mu tàmbalee liggeeyam ci Beresil, amoon na fukki at ak juróom-ñett, Neymar moo jiitu woon ci li mu dugal ci ekibu réew mi ak juróom-ñaar-fukk ak juróom-ñeent ci téeméer ak ñaar-fukk. Moom moo jël FIFA Confederations Cup 2013 bi, jël Golden Ball. Ci joŋante FIFA World Cup bu jëkk bi, atum 2014, lañu ko tudde woon ci Dream Team. Bokk bi mu amoon ci Copa América atum 2015 dafa yàqu ndax dañu ko dàq, laata muy jiite Beresil ci seen joŋante wurus bu jëkk ci joŋantey góor yi ci joŋantekat yi ci atum 2016, gannaaw ba ñu jëlee Xaalis ci joŋantaayu atum 2012. Ginnaaw bi mu bàyyee kilifteefam, mu bokk ci joŋantey àdduna bi atum 2018, te ginnaaw bi mu ñàkkee joŋanteb Copa América bu 2019 ndax ay gaañu-gaañu, mu dimbali Beresil mu dem ci ñaareel bi ci joŋant bi atum 2021, fa mu jël joŋante bi gën a xarañ ak Messi. Ci joŋanteb àdduna bi atum 2022, dafa ànd ak Pelé ak Ronaldo, nekk rekk waa Beresil yi dugal ci ñetti joŋantey àdduna yi. Neymar jël na juroom-benni Samba Gold awards, ñu jox ko futbalkat bi gën a xarañ ci Brasil ci Ërob.
Neymar mujj na ñetteel ci FIFA Ballon d'Or ci atum 2015 ak 2017, ñu jox ko FIFA Puskás Award, ñu tudde ko FIFA FIFPro World11 ak UEFA Team of the Year ñaari yoon, ak UEFA Champions League Squad of the Season ñetti yoon. Ci biti, bokk na ci futbalkat yi gën a siiw ci àdduna bi. SportsPro tudde na ko atlete bi gën a siiw ci àdduna bi atum 2012 ak 2013, te ESPN tudde ko ñeenteelu atlete bi siiw ci Àdduna bi ci atum 2016. 2017, Time dugal na ko ci Téeméeri nit ñi gën a am solo ci àdduna bi. Atum 2018, futbal bu Farãas moo taxawal Neymar ci ñetteelu futbalkat bi gën a kawe ci àdduna bi. mi ci topp, Forbes teg na ko ci ñetteelu atlete bi gën a am payoor ci àdduna bi, ba wàcc ci ñeenteelu at mi ci atum 2020.