Journalist yiy xeex yelleefi doomi aadama yi

 

Jornalistes pour les Droits de l'Homme (JHR) mooy kuréel gi gën a mag ci àdduna bi ci Kanadaa. JHR mu ngi nekk ca Toronto, Ontario, Kanada, Benjaamin Peterson ak Alexandra Sicotte-Levesque ñoo ko sos atum 2002.[1] Liggéeyu JHR mooy yékkati ak dajale taskati xibaar yi ngir ñu siiwal ay nettali ci wàllu yelleefi doom-aadama ci anam yuy dimbali askan yi ci seen bopp. Xalaatu kuréel gi mooy ñépp ci àdduna bi mën a jot ci seen yelleefi doom aadama.   [<span title="This claim needs references to reliable sources. (August 2023)">citation needed</span>]

JHR gëm na ne "Defal xam-xamu yelleefi nit ñi mooy yoon wu jëkk te gën a am solo ngir dakkal jëf ju ñaaw ci yelleefi doom-aadama. Ci dajale saytukati xibaar yi ngir ñu xam-xame ci yelleefin doom-aadamaa, di dooleel askan wi ñu génne ngir ñu taxaw, wax, ak aar seen bopp. "[2] JHR ànd na ak lu ëpp ñeenti téeméeri kuréeri taskati xibaar ci ñaar-fukki réew ak juróom-ñeent-fukk ak juróom-fukk. Seen nettali ci wàllu yelleefi doom-aadama ëpp na juróom-benn-fukki milyoŋ ak juróom-benni nit.   [<span title="This claim needs references to reliable sources. (August 2023)">citation needed</span>]

JHR dafay jëfandikoo " coppite" bu aju ci yelleef yi, yoon wuy boole ci jokkoo ci xibaar yi ci dëkk bi ak waxtaan ak saytukat yi ak boroom kër yi, taskati xibaar yi di liggéey, ay taalibe, askan wi ak yeneen ñi am solo ci gox bi.

JHR dafay jiite Rachel Pulfer, njiit li. Am na ay tëralin yuy wéy ci Mali, Kenya, te di liggéeyandoo ak taskati xibaar yu Siri ci Turki, Tunis, Afrig sowu, Réewum demokaraasi bu Kóngoo ak Kanada.   [<span title="This claim needs references to reliable sources. (August 2023)">citation needed</span>]

Ay jëfam

Soppi

  Aboriginal Peoples Television Network (APTN)

Accenture

Aga Khan Foundation of Canada

Airbnb

Aurora Cannabis

Australian Aid

Bay Tree Foundation

BBC

BBC Media Action

Bearskin Airlines

Bell Media

Benevity

Blake, Cassels & Graydon

Bloomberg L.P.

Bloomberg News

BMO Financial Group

Brookfield Institute for Innovation + Entrepreneurship (BII+E)

Canada Council for the Arts

Canada Newswire

Canada-Africa Chamber of Business

Canadian Beverage Association

Canadian Commission for UNESCO

Canadian International Development Agency (CIDA)

Canadian National Railway (CN)

Canadian Press

CBC News

Cenovus Energy

Centre for International Governance Innovation

Chartered Professional Accountants of Canada

Coca-Cola Company

Conrad Black

Corus Entertainment

CPAC

CTV News

Department for International Development (DFID)

Donner Canadian Foundation

Elementary Teachers' Federation of Ontario (ETFO)

EllisDon

European Investment for Democracy and Human Rights (EIDHR)

Facebook

Foreign, Commonwealth and Development Office

Friends of Canadian Broadcasting

Generation Capital

Global Affairs Canada

Global News

Globe and Mail

Google

Hamilton Community Foundation

High Road Communications

Ipsos-Reid

Kingdom of the Netherlands

Law Society of Upper Canada

Legislative Press Gallery

Lerners

Lisa LaFlamme

The Logic

Manulife

Maple Leaf Sports & Entertainment

Massey College

McCarthy Tétrault

National Endowment for Democracy

National NewsMedia Council

National Post

National Public Relations

Necessary Illusions

North Star Air

Ontario College of Trades

Ontario Trillium Foundation

Osler, Hoskin & Harcourt

Paramount Fine Foods

PayPal

Postmedia Network

Power Corporation of Canada

PwC

Rogers Communications

Rogers Publishing

Royal Bank of Canada

Service Employees International Union

Shaw Foundation

Shaw Media

Sherritt International

Simons Foundation Canada

Sisters of St. Joseph

Stronach Consulting

Superior Plus

Swiftsure Foundation

TD Bank Group

Telus

Toronto Foundation

Toronto Life

Toronto Metropolitan University

Toronto Star

Torstar

Torys

The Tyee

Uber

UN Women

UNICEF

Unifor

United Nations Democracy Fund (UNDEF)

United Nations Educational, Scientific and Cultural Organization (UNESCO)

United Way of Greater Toronto

U.S. Middle East Partnership Initiative (MEPI)

Wasaya Airways

Waste Connections of Canada

Waterloo Catholic District School Board

Webster Foundation

Winnipeg FoundationRoyuwaay:Columns-list

Réewum demokaraasi bu Kóngoo

Soppi

2007 ba léegi, JHR liggéey na ak lu ëpp 1450 taskati xibaar yi ak ay jàngkat ci wàllu tas xibaar ci RDC ngir defar ay xibaar yu jëm ci njuuj-njaaj ci yelleefi doom-aadama, njuuj-yàgg, demokaraasi, ak nguur gu baax. Ay pexe yu JHR tabax nañu ab jafe-jafey fukki këri taskati xibaar yu ñu moomal seen bopp ci réew mi, di liggéey ngir yokk waxtaan ci mbirum yelleefi doom-aadama. Liggéeyu JHR ci DRCongo Global Affairs Canada moo koy jàppale.

Yurdan

Soppi

Ba léegi, JHR tàggat na lu ëpp ñaari téeméeri taskati xibaar yu Yurdan, ñi am lijaasa ci wàllu taskati xibaari xibaari waxtaan ci wàllu yelleefi doom-aadama, ñi ëpp ci ñoom jigéen lañu. Liggéeyu JHR ci yokk mën-mënam dafay feeñ ci taxawalug bërëbu internet bu Maidan. Maidan ab bërëb la buy may askan wi ñu bokk ci doxalin wi ñuy dajale ay xibaar ak di nettali ay ñaawtéefi yelleefi doom-aadama ngir ñu mën a waxtaane ay jëwriñ, te di jëfandikoo ni jumtukaay ngir taskati xibaar yi ak CSOs. Ci tàggat, bokk ci askan wi ak defar ay nettali, JHR liggéey na ngir yokk sañ-sañu wax ci Yurdan ak defar bérab bu gën a ubbiku, xam-xam ak waxtaan bu am solo ci mbirum yelleefi doom-aadama yi laal réew mi.

Afrig sowu

Soppi

Atum 2017, JHR liggéey na ci diggante Iniwersite bu Witwatersrand ak iniwersite Ryerson (ni ñuy woowe tey iniwersite Toronto Metropolitan) ngir taxawal journalism and Media Lab (JAMLab). Juróom-benni kuréel yu ndaw yu taskati xibaar yu Afrig sowu ak jigeen yu jigeen yi dugg nañu ci bërëbu gëstu bi ngir xamle wala yokk seen xalaat ci juróom-benni weer. Mbooloo yi am nañu ay ndigal, ay jumtukaay, ak ay xarit yu leen jàppale bi ñuy liggéey ngir defar ay xalaat yu bees ci xibaar yi, xam nan lañu mën a àgg ci nit ñu bees te xam nan lañu gën a mën a dundal seen bopp ak xaalis bu bees.

2017 ba léegi, JHR defar na ab jafe-jafey taskati xibaar yu Siri yuy liggéey ci biir ak ci biti réewu Siri, ngir wóor ne këri liggéeyukaay yuy liggéeye ci gox-goxaat yu wuute mën nañoo bokk ay jumtukaay, bokk ci ay nettali yu jafe ak jox ay këri liggéey ci gox yi ñu mënul a liggéey ci jàmm. Liggéey bi ñuy liggéeyandoo ak taskati xibaar yu Siri, United Nations Democracy Fund ak Global Affairs Canada ñoo ko dugal.

Sudan bu sudd

Soppi

JHR ànd na ak UNESCO ak UN Mission in South Sudan (UNMISS) ngir tàggat lu ëpp téeméeri taskati xibaar ak juróom-fukk, yokk ak yokk xarañte ci ñaar-fukki njiitu xibaar yi. JHR tàggat na itam juróom-fukki ndawi nguur yi ci waxtaan ak taskati xibaar yi ak ci mbirum yelleefi doom-aadama ngir ñu mën a defar ay jàmmaarloo ci diggante nguur gi, askan wi, ak taskati xam bu baax ndimbalu pàcc bu nekk ci dundu askan wi.

Kanadaa

Soppi

Ginnaaw bi ñu tàmbali ci atum 2013 ci JHR's Indigenous Reporters Program, JHR liggéey na ci gox-goxaat yi ci bëj-gànnaar bu Ontario ngir joxe njàngum taskatu xibaar yi ak njàngum xibaar yi. JHR tàggat na lu ëpp 850 nit ci fukk ak juroom-ñaari gox-goxaat yu wuute ci Kanadaa. Dañoo defar lu ëpp juróom-fukk ak juróom-fànn-fukk (650), ak xibaar yu bees, ba àgg ci ñi ko teewe lu ëpp ñaar-fukki milyoŋ ak ñaar (2.2 milyoŋ). JHR defar na itam ñaar-fukki xaalis ak juróom-ñeent ak ñeent-fukki njàngat ngir taskati xibaar yu bees yi ngir ñu mën a jàng ci ginnaaw bu ñuy jànge ci lekool bu kawe te ñu tàmbali seen liggéey ci taskatu xibaar yi.

Xaalis bi

Soppi

JHR ab ndimbal la bu ñu bind ci Kanadaa. Dafa am xaalis ci këri liggéeyukaay yu àdduna bi ak yu Kanadaa ak nguur yi, këri liggéey yi, ak ñiy joxe ndimbal.

Royuwaay:Columns-listÑi joxe seen xaalis 2013 ba léegi ñoo di:

  1. Davis, Nicholas, "Africa got under his skin", Toronto Sun, November 1, 2004
  2. "Journalists for Human Rights," accessed February 3, 2009


Xam-xam yi ci wàllu jokkoo

Soppi

JHR jot na ci xibaar yi ci Kanadaa, ci The Globe ak Mail, The Toronto Star, Canadian Broadcasting Corporation ak CTV.ca.[1][2] Atum 2012, JHR ànd na ak CBC ak Global News ngir yónnee taskati xibaar yi ci ay tëralinu JHR ngir ñu nekk ay tàggatkat ci taskati xibaari xibaar yu gaaw. Ci weeru mee atum 2013, Lisa LaFlamme, njiitu CTV te di yégle xibaar yi, moo doon saytu ab jafe-jafey taskati xibaar yu bokk ci JHR ci Goma (Eastern DRC), di péey bi ñuy xeex ak jafe-ji-jafe yi ñuy def ci nit ñi atum 1998 ba léegi.

JHR ànd na ak The Alva Foundation ak Massey College ci Gordon N. Fisher-JHR Fellowship. Ndaje mi am at mu nekk bokk na ci tëralinu Southam Journalism Fellowships ci Massey College bu iniwersite bu Toronto.

JHR ànd na ak Canadian Association of Journalism ngir joxe xaalis bu at mu nekk ngir nettali ci wàllu yelleefi doom-aadama ak xaalis bu jëm ci taskatu xibaar bu bees. JHR dafay joxe itam ab neexal ci at mu nekk ci kuréelug xibaar yi wala kuréel gi ngir wax ci wàllu yelleefi doom-aadama yi gën a baax ci Kanadaa.

Xët yi lëkkalook wii

Soppi

Royuwaay:Authority control

  1. Davis, Nicholas, "Afrique dugg na ci suufu der bi", Toronto Sun, 1 nowàmbar 20042. "Journalist yi ngir yelleefi doomi aadama yi," ñu dugg ci 3 fewriye 2009

3. "Modèlu 'Coppite buy Jaxasoo' bu jhr".  Ñu ngi ko archive ci 23/02/2009.  Ñu ngi ko jëlee ci 19/09/2022. 4. "Ekip bi | JHR".  www.jhr.ca.  Ñu ngi ko archive ci 12 septembre 2015. Ñu ngi ko jëlee ci 2015-11-30. 5.Wilson-Smith, Antonio;  Pulfer, Rasel.  "Rapport at mi 2013" (PDF).  Journalist yiy xeex yelleefi doomi aadama yi.  Ñu ngi ko archive (PDF) ci 2023-01-03.  Ci 2023-01-09. 6. Pulfer, Rasel;  Glenrait, Dani;  Wilson-Smith, Antonio.  "Rapport at mi 2014" (PDF).  Journalist yiy xeex yelleefi doomi aadama yi.  Ñu ngi ko archive (PDF) ci 2023-01-08.  Ñu ngi ko jëlee ci 2022-01-09. 7. Taskatu xibaar yi ngir yelleefi doomi aadama yi (2017-09-26).  "Rapport annuel 2015".  Issuu.  Ci 2023-01-09. 8. Taskatu xibaar yi ngir yelleefi doomi aadama yi (2017-09-26).  "Rapport annuel 2016".  Issuu.  Ci 2023-01-09. 9. Taskatu xibaar yi ngir yelleefi doomi aadama yi (2018-12-21).  "Rapport annuel 2017".  Issuu.  Ci 2023-01-09. 10. Taskatu xibaar yi ngir yelleefi doomi aadama yi (2019-10-21).  "Rapport annuel 2018".  Issuu.  Ci 2023-01-09. 11. Taskatu xibaar yi ngir yelleefi doomi aadama yi (2021-02-02).  "Rapport annuel 2019".  Issuu.  Ci 2023-01-09. 12. Cooke, Mikael;  Pulfer, Rachel (Saŋwiye 2022).  "Rapport at mi 2020" (PDF).  Journalist yiy xeex yelleefi doomi aadama yi.  Ñu ngi ko archive (PDF) ci 2023-01-03.  Ci 2023-01-09. 13. Kelly, Deidre, "Ci askan wi, Afrique mooy sabab bi," globeandmail.com, 13 oktoobar 2007 14. Benjamin Peterson, 29 at, kenn ci ñi sos Ontario, njiitu liggéey, taskatu xibaar yi ngir yelleefi doomi aadama yi, Toronto, globeandmail.com, 7 mee 2007 15. Ien, Marci, "Marci Ien ci Sierra Leone: Rapport ci yelleefi doomi aadama yi," CTV.ca, 22 oktoobar 2008 16. Laflam, Lisa.  Aljuma 31 mee: xol bu dëgër bi Congo di pompe ngir coppite jaaraleko ci taskatu xibaar. 2013-08-17 bu yaga MacchineCTV.ca, Juromii Werr Cii At-Tu 2023

lëkkalekaay yu biti

Soppi
  1. Kelly, Deidre, "For society, Africa is the cause du jour," globeandmail.com, October 13, 2007
  2. " Stephens, Lisa, "Benjamin Peterson, 29 Ontario Co-founder, executive director, Journalists for Human Rights, Toronto", globeandmail.com, May 7, 2007